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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA. 
WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WANAWAKE  

NA MAKUNDI MAALUM 

 

 

 

 
 
 

 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

KUHUSU MAADHIMISHO YA SIKU YA WAJANE DUNIANI 2023 

 

Dodoma, 19 Juni, 2023  

Ndugu Wanahabari; Siku ya Wajane Duniani huadhimishwa kila mwaka tarehe 23 

Juni. Siku hii iliasisiwa na Bw. Lord Loomba ambaye alianzisha Loomba 

Foundation mwaka 2005 baada ya Baba yake kufariki tarehe 23 Juni mwaka 1954. 

Umoja wa Mataifa ulipitisha siku hii kuwa ya Kimataifa kupitia Azimio Na. 

A/RES/65/189 la tarehe 21 Desemba, 2010.  

Ndugu Wanahabari; Kutokana na changamoto mbalimbali wanazopata Wajane, 

Nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa ziliazimia kuadhimisha siku hii tarehe 23 

Juni kila mwaka kwa lengo la kuongeza uhamasishaji wa kupinga ukiukaji wa haki 

za binadamu kwa Wajane ambao wengi au baadhi huachwa katika umaskini, 

hunyimwa haki zao za mirathi kama ardhi, haki za kuwalea watoto na mali 

nyinginezo walizochuma kwa pamoja na mwenza wake kabla ya vifo kutokea.  

Aidha, baadhi ya Wajane pia hujikuta wanafukuzwa nyumbani mwao, hutengwa na 

kunyanyaswa na ndugu wa mume pamoja na jamii na wengine hulazimishwa 

kuolewa na ndugu wa marehemu pasipo ridhaa yao. Aidha, wajane wengine hukosa 

utetezi mbele ya vyombo vya sheria pale wanapotafuta haki zao 

Ndugu Wanahabari; maadhimisho ya Siku ya Wajane Duniani hutoa fursa kwa 

Wajane na Wadau kutafakari Mipango, Mikakati, Mafanikio na Changamoto 

wanazokumbana  nazo wajane kwa lengo la kuimarisha ushirikiano katika kutatua.  
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Vilevile, Tanzania huadhimisha Siku ya Wajane kwa lengo la kukuza hamasa, 

mshikamano na uelewa ndani ya jamii ili kuacha ukiukaji wa haki za binadamu kwa 

wajane. Hivyo, maadhimisho haya yanatoa fursa ya pamoja ya kutambua 

changamoto za Wajane na namna ya kukabiliana nazo. 

Ndugu Wanahabari; Takwimu Duniani zinaonesha kuwa Wajane ni takriban millioni 

258 na kati ya hao, Wajane 115 millioni wanadhulumiwa, wanafanyiwa ukatili, 

wanakabiliwa na umaskini na kutengwa na jamii. Kwa Tanzania, idadi ya Wajane ni 

1,396,262. Takwimu hii ni kwa mujibu wa matokeo ya mwaka 2022 ya Sensa ya 

Watu na makazi.  

Ndugu Wanahabari; Kaulimbiu ya Siku ya Wajane mwaka huu inasema “Wezesha 

Wajane kwa Teknolojia Bora: Kuwainua Kiuchumi”. Kaulimbiu hii imetokana na 

ile ya kimataifa inayosema “Innovation and Technology for Gender Equality” 

ambayo inahimiza uwekezaji kwenye teknolojia rahisi na rafiki kwa lengo la 

kuwawezesha Wajane kuendana na mabadiliko ya Sayansi na Teknolojia.  

Kaulimbiu hii inasisitiza kuwezesha jamii ikiwemo ya Wajane kutoa kipaumbele 

katika matumizi ya teknolojia rahisi na rafiki zikiwemo za kiganjani zitakazo 

wawezesha kupata suluhisho la matatizo yao kama vile elimu kuhusu Mirathi, Ardhi, 

Fursa za kiuchumi na Sheria mbalimbali.  

Ndugu Wanahabari; Serikali inayoongozwa na Mheshimiwa  Dkt. Samia Suluhu 

Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, inawatambua na kuwajali 

Wajane ambapo, juhudi mbalimbali zimekuwa zikichukuliwa kuhakikisha 

changamoto zinazowakabili zinatatuliwa ambapo, kwa ufupi Serikali imefanya 

yafuatayo; 

1. Imeunda Wizara mahsusi ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalum ambayo kwenye eneo la makundi maalum 

yanayoshughulikiwa ni pamoja na wajane. 

2. Imeitambua Siku ya Wajane Duniani na kushirikiana na Wadau kushughulikia 

changamoto za Wajane. 

3. Imeweka mifumo ya kulinda haki za Wajane kwa kuongeza Huduma  za 

Msaada  wa  Sheria kutokana na kutungwa kwa Sheria ya Msaada wa 

Kisheria Na. 1 ya mwaka 2017. 

4. Mwaka 2021 Serikali ilitoa msaada wa kisheria kwa Wajane ambapo Kesi 277 

za Mirathi zilitolewa hukumu ya ushindi. Hii ni pamoja na uendeshaji wa 

mashauri na hukumu katika utetezi wa mali; 
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5. Imeanzisha Madawati ya Jinsia na Watoto 420 katika Vituo vya Jeshi la Polisi; 

Vituo 153 katika Jeshi la Magereza kwa lengo la kutokomeza ukatili wa 

Kijinsia kwa Wahanga wakiwemo Wajane; 

6. Imeanzisha Kampeni ya “Maadili yetu Taifa letu – Kuwatunza na 

kuwalinda Wajane ni moja ya Maadili yetu” kwa ajili ya kuelimisha jamii 

kuachana na ukatili wa kijinsia kwa kushirikisha Wanaume; 

7. Inahamasisha Wajane kujiunga kwenye vikundi na kuwezeshwa kwenye 

miradi mbalimbali ya ujasiriamali kupitia mikopo ya halmashauri ya 10%. 

Vilevile, ziko program mbalimbali za uwezeshaji wanawake kiuchumi 

wakiwemo na Wajane. 

8. Wizara inaendelea kuratibu Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake (WDF) 

ambapo katika kipindi cha Julai 2022 hadi Aprili 2023, mikopo yenye thamani 

ya Shilingi Milioni 664.5 ilitolewa kwa Wanawake Wajasiriamali 104 

wakiwemo Wanawake Wajane.  

9. Serikali imewezesha kutungwa kwa Sheria ya Ardhi ya Kijiji Namba 5 (1999), 

Kifungu cha 20(1), ambacho kinatoa nafasi kwa Wanawake wakiwemo 

Wajane kumiliki Ardhi.  

10. Inatekeleza Mpango kazi wa Taifa wa kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake 

na Watoto (MTAKUWWA 2017/18 - 2021/22) wakiwemo Wajane. 

Ndugu Wanahabari; Wizara inatoa Wito kwa Uongozi wa Mikoa yote kuimarisha 

ushirikiano na Wajane kupitia Vyama vyao ili kutambua mahitaji yao na kuchukua 

hatua. 

Ndugu Wanahabari; mwisho, naomba kutumia fursa hii kuwasihi Wadau wote 

kuungana na Serikali katika kufichua ukiukwaji wa haki kwa Wajane ili waweze 

kupatiwa msaada wa kisheria pale inapohitajika.  

Ahsanteni. 

 

 

Dkt. Dorothy Gwajima (Mb). 
WAZIRI WA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, 

WANAWAKE NA MAKUNDI MAALUM. 
 


